|
©thaicinema.org(การนำข่าวไปตีพิมพ์ต่อ)
สรุปรวมศิลปินจากไทยที่ได้รับเชิญไปเทศกาลร็อตเตอดัมในปีนี้ ได้แก่
- วิศิษฎ์ ศาสนเที่ยง
- เอกชัย เอื้อครองธรรม
- อุรุพงษ์ รักษาสัตย์
-
พิมพกา โตวิระ
-
ปวีณ ภูริจิตปัญญา
- Visra Vichit-Vadakan (Fall)
- นพ ภักษนาวิน (ฺBurmese Man Dancing)
เปิดเผยรายละเอียดมาเกือบหมดแล้วอย่างเป็นทางการ สำหรับเทศกาลหนังร็อตเตอดัมปีนี้ โดยในส่วนที่สำคัญที่สุดคือ งานอินสตอลเลชั่น "บ้านผีสิง" หรือ "The Haunted House" ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของโปรแกรมพิเศษ "ผีีกระหาย (Hungry Ghost) " นั้นได้เชิญคุณวิศิษฎ์ ศาสนเที่ยง เป็นตัวแทนจากเมืองไทย
งานอินสตอลเลชั่นผีไทยของคุณวิศิษฎ์มีชื่ออย่างเป็นทางการว่า "เผชิญหน้ากับผีไทย" หรือ "Close Encounter of the Ghost" ซึ่งเราจะนำรายละเอียดมาเปิดเผยต่อไป
ส่วนงานอินสตอลเลชั่นของผู้กำกับชาติอื่น ๆ มีชื่อออกมาแล้วดังนี้ พร้อมชื่อเป็นทางการว่า Signals: Hungry Ghosts, arts installations part of the Haunted House exhibition
อินโดนีเซีย (โดยผู้กำกับรุ่นใหม่ Riri Riza) จัดงานชื่อ A Purification Pod
อินโดนีเซีย (โดยผู้กำกับรุ่นเดอะ
Garin Nugroho) จัดงานชื่อ Transformation, Ghosts in s House
เวียดนาม (โดย Nguyen Vinh Son) จัดงานชื่อ
Meeting Room for Life and After-life
มาเลเซีย (โดย Amir Muhammad) จัดงานชื่อ
Reading Room
ไทย (วิศิษฎ์ ศาสนเที่ยง) จัดงานชื่อ
Close Encounter of the Ghost
ฟิลิปปินส์ (โดย Lav Diaz) จัดงานชื่อ
Manila's Dark Room
งานอินสตอลเลชั่นดังกล่าวจะฉายหนังผีประกอบด้วย มีรายชื่อเป็นทางการว่า Signals: Hungry Ghosts
พร้อมรายชื่อหนังผีทั้งหมดทั้งนี้
The Pot (Dok) Kim Tae-Gon South Korea 2008
The Shaman (Pencabut nyawa) Raditya Sidharta Indonesia 2007
My Love, Yurie (Naesarang, Yurie) Ko Eun-Ki South Korea 2008
Forbidden Door (Pintu terlarang) Joko Anwar Indonesia 2008
Lazarus Episodes 1-2-0 (Lazarus) Izuchi Kishu Japan , 2007, 2008
Takut: Faces of Fear Riri Riza, Rako Prijanto, Raditya Sidharta, Robby Ertanto, Ray Nayoan, The Mo Brothers Indonesia 2008
Moon at the Bottom of the Well (Trang noi day gieng) Nguyen Vinh Son Vietnam , France 200
The Anniversary Gift (Kado hari jadi) Paul Agusta Indonesia 2008
Yes, I Can See Dead People David Lee Hong Kong 2007
Rule #1 (Daiyat gye) Kelvin Tong Hong Kong , Singapore 2007
ตอกตราผี / The Fatality (Jue hun yin) Kuang Sheng, Lin Tzu-liang, Liang Hung-chih, Tiwa Moeithaisong Taiwan, Thailand 2008
สี่แพร่ง / 4BIA (Seeprang) Yongyoot Thongkongtoon, Paween Purijitpanya, Banjong Pisanthanakun, Parkpoom Wongpoom Thailand 2008
ลองของ / The Art of the Devil 3 (Long khong 2) Pasit Buranachan, Aht Thamtragoon Thailand 2008
นาค / Nak Nattapong Ratanachoksirikul Thailand 2008
โลงต่อตาย / The Coffin Ekachai Uekrongtham Thailand 2008
บอดี้ ศพ # 19 โดย ปวีณ
ผีจ้างหนัง
นอกจากในโปรแกรมพิเศษแล้ว ยังมีหนังอินดี้ ที่ได้รับเชิญไปฉายโชว์อีกส่วนหนึ่ง ที่มาแรงที่สุดเห็นจะเป็นงานสารคดี Agarian Utopia ที่ใช้เวลาึถึงหนึ่งปีในการถ่ายทำ โดยได้รับการคัดเลือกเข้าสาย Bright Future เป็นสายผู้กำกับหน้าใหม่ที่มีแววว่าจะมาแรง
สำหรับรายละเอียดของหนัง Agarian Utopia และ อุรุพงษ์ รักษาศาสตร์ โปรดติดตามภาพชุดแรกและรายละเอียดได้ที่นี่ Agarian Utopia
หนังไทยที่เข้าประกวดเพียงเรื่องเดียวในปีนี้ เป็นหนังสั้นเรื่อง เรื่อง Man and Gravity ของ จักรวาล นิลธำรงค์
สายหนังสั้น (Spectrum Shorts)
Burmese Man Dancing, Nok Paksnavin
Diseases and a Hundred Year, Sompot Chidgasornpongse
Fall, Visra Vichit-Vadakan
I am Fine, ธัญญวรินทร์
Loneliness Is Everywhere, วิวัฒน์ เลิศวิวัฒน์วงศา
My Mother and Her Darkness, วิวัฒน์ เลิศวิวัฒน์วงศา
My Image Observes Your Image If It Is Possible to Observit It พุฒิพงศ์ อรุณเพ็ง
You Have to Wait, Anyway นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์
Orchestra, Jakrawal Nilthamrong จักรวาล นิลธำรงค์
รายชื่อหนังสั้นที่เข้าประกวดทั้งหมด
#37 by Joost Rekveld, (Netherlands, 2009), 29, World premiere
Bernadette by Duncan Campbell, (United Kingdom, 2008), 38
Block B by Chris Chong Chan Fui, (Malaysia/Canada, 2008), 20, European premiere
Brises by Enrique Ramirez, (France/Chile, 2008), 13, International premiere
City of Production by Laurent Gutierrez and Valerie Portefaix, (Hong Kong, 2008), 52, World premiere
Coagulate by Mihai Grecu, (France, 2008), 6, International premiere
Despair by Galina Myznikova and Sergey Provorov, (Russia, 2009), 30, World premiere
Entre chiens et loups by Jean-Gabriel P?riot, (France, 2008), 29
Film Far Beyond a God, A by Wa?l Noureddine, (France, 2008), 40, International premiere
Ghosts and Gravel Roads by Mike Rollo, (Canada, 2008), 16
Man and Gravity by Jakrawal Nilthamrong, (Thailand, 2009), 10, World premiere
M?s se perdi? by Stephen Connolly, (United Kingdom, 2009), 14, World premiere
M?bel der Proportionen, Die, by Yves Netzhammer, (Switzerland, 2008), 28
Myth Labs by Martha Colburn, (USA, 2009), 8 World premiere (Distributie NL door Filmbank)
Necessary Music by Beatrice Gibson, (United Kingdom, 2008), 20, European premiere
O'er the Land by Deborah Stratman, (USA, 2008), 52, International premiere
Optical Vacuum by Dariusz Kowalski, (Austria, 2008), 55
Oracle by Sebastian Diaz Morales, (Netherlands/Argentina, 2007), 11
Origin of the Species by Ben Rivers, (United Kingdom, 2008), 16
Presentation Theme by Jim Trainor, (USA, 2008), 14, European premiere
Purgatorio by Lav Diaz, (Philippines, 2008), 16, International premiere
Red-light District Graffiti by Kasumi Hiraoka, (Japan, 2008), 28
ruissellements du diable, Les, by Keren Cytter, (Germany, 2008), 10
Six Apartments by Reynold Reynolds, (Germany, 2007), 12, International premiere
Sphinx on the Seine by Paul Clipson, (USA/Russia, 2008), 9, International premiere
vie lointaine, La, by Sebastien Betbeder, (France, 2008), 56
zasto ne govorim srpski (na srpskom) by Phil Collins, (United Kingdom/Kosovo, 2008), 35
รายชื่อภาพยนตร์ทั้งหมดที่ได้รับการคัดเลือกเข้าสาย Bright Future ของอุรุพงษ์ รักษาศาสตร์
All My Failed Attempts Tan Chui Mui Malaysia 2009
Bollywood Hero Diederik van Rooijen Netherlands 2009
Last Conversation (Het laatste gesprek) Noud Heerkens Netherlands 2009
The Tree (El ?rbol) Carlos Serrano Azcona Spain , Mexico 2008
April Showers (?guas mil) Ivo M. Ferreira Portugal 2009
Looking for Cherry Blossoms (Sakura na hito tachi) Joe Odagiri Japan 2009
Oh My Soul Nicholas Monsour USA 2009
The Blessing (Velsignelsen) Heidi Maria Faisst Denmark 2009
Fixer: The Taking of Ajmal Naqshbandi Ian Olds USA 2009
Tattoo (Ci qing) Wang Liren China 2008
Agrarian Utopia Uruphong Raksasad Thailand 2009
Babaji, an Indian Love Story Jiska Rickels Netherlands 2009
|