ประกาศผลมาแล้ว เทศกาลหนังเมืองคานส์สายทางการ ได้คัดเลือก Kuaile Gongchang หรือ Pleasure Factory ของเอกชัย เอื้อครองธรรม ผู้กำกับ Beautiful Boxer ให้เข้าไปฉายโชว์ในสาย Un Certain Regard
|
Pleasure Factory เป็นโปรเจ็ึคหนังนานาชาติของเอกชัย ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายทำที่เกิดขึ้นในสิงคโปร์ทั้งเรื่อง และดารานำคือ หยางกุ้ยเหมยจากไต้หวัน และอนันดา จากไทย
เนื้อเรื่องราวเกี่ยวกับความเป็นจริงของผู้มาหาความเพลิดเพลิน และผู้ปรนเปรอความสุขในย่านเก-ลาง ย่านโคมแดงของสิงคโปร์อันลือลั่น หนังจะนำเสนอในเชิงเริงเร้า เข้าถึงแก่นแท้ของความสิเน่หา และส่วนตัวให้อย่างถึงที่สุด ถ่ายทำย่านเก - ลาง ตลอดทั้งเรื่อง เอกชัยให้สัมภาษณ์ว่า หนังเรื่องนี้จะฉีกเปลือกที่ห่อหุ้มตัวละครออกให้หมด เพื่อให้พวกเขาได้สนุกสนานเพลิดเพลินกับชีวิตอย่างแท้จริง
เอกชัยเคยใช้ชีวิตอยู่ในย่านเก-ลางจริง ๆ สมัยเป็นพนักงานฝึกหัด คอยแจกกระทิงแดงให้เหล่าคุณตัวกับลูกค้าแถวนั้น ก่อนที่จะพัฒนาเรื่องจนเป็นบทหนังในที่สุด
อนันดา เป็นดารานำ ร่วมกับนางเอกไต้หวันที่ชื่อหยางกุ้ยเหมย ซึ่งเคยเล่นหนังเรื่อง Eat Drink Man Woman ของอั้งลี่ี ่และ The Wayward Cloud ของไฉ่หมิงเหลียง Pleasure Factory เป็นผลงานร่วมทุนจากหลายประเทศ มาจากสิงคโปร์เป็นหลัก หนังจะพูดเป็นภาษาจีน ถ่ายทำด้วยกล้อง HD |
หยางกุ้ยเหมย |
|
Pleasure Factory เป็นผลงานที่ได้รับการคัดเลือกเข้าโปรเจ็ค Open Doors ของเทศกาลหนังโลคาร์โน่ ที่สวิสเซอร์แลนด์เมื่อปีที่แล้ว
เทศกาลหนังเมืองคานส์ปีนี้ จะจัดขึ้นระหว่างวันที่
นอกจาก Pleasure Factory แล้ว หนังเรื่องอื่น ๆ ที่ได้รับการคัดเลือกไปฉายเมืองคานส์ปีนี้ มีดังต่อไปนี้
Un Certain Regard:
Calle Santa Fe by Carmen Castillo
Munyurangabo by Lee Isaac Chung
Night Train by Diao Yinan
El Bano Del Papa by Enrique Fernandez and Cesar Charlone
Bikur Hatizmoret by Eran Kolirin
Mister Lonely by Harmony Korine
Magnus by Kadri Kousaar
Mang Shan by Yang Li
Mio Fratello E Figlio Unico by Daniele Luchetti
California Dreaming (Nesfarsit) by Cristian Nemescu
La Soledad by Jaime Rosales
Am Ende Kommen Touristen by Robert Thalheim
Kuaile Gongchang by Ekachai Uekrongtham
La Reve De La Nuit D'Avant by Valeria Bruni-Tedeschi
Et Toi, Tes Sur Qui? by Lola Doillon
L'Avocat De La Terreur by Barbet Schroeder
Les Pieuvres by Celine Sciamma
หนังประกวด
Catherine Breillat's An Old Mistress (Une Vieille Maitresse)
Christophe Honore's The Love Songs (Les Chansons d'amour)
Julian Schnabel's The Diving Bell And The Butterfly
Fatih Akin's The Edge of Heaven (Auf Der Anderen Seite)
Ethan and Joel Coens' No Country For Old Men
David Fincher's Zodiac
James Gray's We Own The Night
Naomi Kawase's Mogari No Mori
Emir Kusturica's Promise Me This
Lee Chang-Dong's Secret Sunshine
Cristian Mungiu's 4 Months, 3 Weeks And 2 Days
Raphael Nadjari's Tehilim
Carlos Reygadas' Silent Light
Marjane Satrapi and Vincent Paronnaud's Persepolis
Ulrich Seidl's Import/Export
Alexander Sokurov's Alexandra
Quentin Tarantino's Death Proof
Bela Tarr's The Man From London
Gus Van Sant's Paranoid Park
Andrey Zvyagintsev's The Banishment
Kim Ki-duk's Breath
สำหรับกรรมการสายหลักในปีนี้ ได้แก่
Stephen Frears (president)
Maggie Cheung
Toni Collette
Maria De Medeiros
Sarah Polley
Marco Bellocchio
Orhan Pamuk
Michel Piccoli
Abderrahmane Sissako
หนังเปิด (opening film) : My Blueberry Nights หนังพูดภาษาอังกฤษทั้งเรื่องของหว่องกาไว
หนังฉายโชว์ที่คัดเลือกเป็นทางการ :
Michael Moore's Sicko
Steven Soderbergh's Ocean's Thirteen
Michael Winterbottom's A Mighty Heart
หนังปิด : Denys Arcand's The Age Of Darkness.
Midnight Screenings, out of competition
Go Go Tales by Abel Ferrara
U2 3D by Catherine Owens and Mark Pellington
Boarding Gate by Olivier Assayas
Special Screenings, out of competition
11th Hour by Leila Conners Petersen and Nadia Conners
The War by Lynn Novick and Ken Burns
He Fengming by Wang Bing
Retour En Normandie by Nicolas Philibert |